×"Chúng tôi không cố gắng trở thành công ty lớn nhất. Chúng tôi muốn trở thành người giỏi nhất trong lĩnh vực của mình cam kết lâu dài với lĩnh vực này"
×"Chúng tôi không cố gắng trở thành công ty lớn nhất. Chúng tôi muốn trở thành người giỏi nhất trong lĩnh vực của mình cam kết lâu dài với lĩnh vực này"

Cá nhân có được thành lập website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử?

Theo quy định tại Khoản 3, Điều 8 Thông tư số 47/2014/TT-BCT về quản lý website thương mại điện tử đã quy định đối tượng thông báo website thương mại điện tử web bán hàng là cá nhân đã được cấp mã số thuế cá nhân và không thuộc đối tượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định pháp luật về đăng ký kinh doanh.

(Chinhphu.vn) – Bà Cao Khả Tú (Bến Tre) đang tiếp thị liên kết liên quan đến những vấn đề bài học lập trình công nghệ thông tin trên amazon thông qua website của bà. Vậy, bà có cần đăng ký website với Bộ Công Thương không? Hiện bà không có việc làm, vậy có cần đăng ký mã số thuế không?

Cá nhân được thành lập website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử?

Về vấn đề này, Cục Thương mại điện tử và Công nghệ thông tin - Bộ Công Thương trả lời như sau:

Hiện tại, bà Tú chưa làm rõ bà sẽ làm gì trong mô hình tiếp thị liên kết. Theo như mô tả của bà thì có thể hiểu bà đang tham gia tiếp thị liên kết bằng cách quảng bá các sản phẩm đang bày bán trên amazon qua website của bà. Cứ mỗi khi khách hàng viếng thăm website, bấm vào các liên kết và mua hàng thông qua link từ trang web của bà tới sản phẩm trên amazon thì bà sẽ được hưởng một khoản hoa hồng nhất định.

Như vậy có thể hiểu bà đang thành lập website thương mại điện tử bán hàng nhằm cung cấp công cụ, giải pháp hỗ trợ hoạt động quảng cáo, không phải website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử (Sàn giao dịch thương mại điện tử, website khuyến mại trực tuyến, website đấu giá trực tuyến) theo quy định tại Nghị định số 52/2013/NĐ-CP.

Hơn nữa, nếu bà muốn thiết lập website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử thì bà phải là thương nhân hoặc tổ chức.

Theo quy định tại Khoản 3, Điều 8 Thông tư số 47/2014/TT-BCT về quản lý website thương mại điện tử đã quy định đối tượng thông báo website thương mại điện tử bán hàng là cá nhân đã được cấp mã số thuế cá nhân và không thuộc đối tượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định pháp luật về đăng ký kinh doanh.

Do vậy muốn thông báo website thương mại điện tử bán hàng bà phải đăng ký cấp mã số thuế thu nhập cá nhân với cơ quan thuế trước khi tiến hành thông báo website thương mại điện tử bán hàng với Bộ Công Thương.

Bà có thể tham khảo thêm Nghị định số 39/2006/NĐ-CP của Chính phủ ban hành ngày 16/3/2007 quy định về phạm vi kinh doanh của cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh. Nguồn: http://baochinhphu.vn/Tra-loi-cong-dan/Ca-nhan-duoc-lap-website-cung-cap-dich-vu-thuong-mai-dien-tu/314899.vgp

Hiện tại chúng tôi đang có chương trình khuyến mãi thiết kế web trọn gói được thiết kế logo miễn phí + tên miền + hosting + hướng dẫn quảng cáo seo tổng thể marketing online miễn phí. Hãy liên hệ chúng tôi để biết thêm chi tiết.

Bạn muốn===>Tìm hiểu thêm
Cá nhân có được thành lập website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử? Theo quy định tại Khoản 3, Điều 8 Thông tư số 47/2014/TT-BCT về quản lý website thương mại điện tử đã quy định đối tượng thông báo website thương mại điện tử web bán hàng là cá nhân đã được cấp mã số thuế cá nhân và không thuộc.
4.75 sao của 1212 phiếu bầu
Cá nhân có được thành lập website thương mại điện tử?
Cá nhân có được thành lập website thương mại điện tử?
Kinh doanh Liên hệ Liên hệ Liên hệ

BÀI VIẾT CÙNG CHỦ ĐỀ

Hướng dẫn đăng ký web với bộ công thương
Hướng dẫn đăng ký web với bộ công thương
Để đảm bảo quyền lợi của khách hàng khi thiết kế web và sử dụng web online. THIẾT KẾ WEB CHUẨN SEO khuyến cáo khách hàng hãy đăng ký khai báo web với Bộ Công Thương  (Theo Thông tư 47/2014/TT-BCT)
Đăng ký website thương mại điện tử với Bộ Công Thương mất bao lâu
Đăng ký website thương mại điện tử với Bộ Công Thương mất bao lâu
Trong thời hạn 30 ngày làm việc kể từ khi nhận được thông báo yêu cầu bổ sung thông tin ở Bước 4 theo quy định tại Khoản 2 Điều này, nếu thương nhân, tổ chức không có phản hồi thì hồ sơ đăng ký trên hệ thống sẽ bị chấm dứt và thương nhân, tổ chức phải tiến hành đăng ký lại từ đầu.
Website của doanh nghiệp có phải là website thương mại điện tử?
Website của doanh nghiệp có phải là website thương mại điện tử?
TMĐT chỉ là một trong các phương thức tiến hành hoạt động thương mại. Thương nhân, tổ chức, cá nhân khi xây dựng website để giới thiệu sản phẩm, dịch vụ, kể cả việc không có chức năng đặt hàng trực tuyến, giỏ hàng, thanh...
Quy định mới website thương mại điện tử luật thương mại điện tử 2022
Quy định mới website thương mại điện tử luật thương mại điện tử 2022
Như vậy, từ ngày 01/01/2022, bên cạnh hình thức hoạt động của sàn giao dịch thương mại điện tử thông qua website như trước đây, thương nhân, tổ chức còn được thực hiện hoạt động thương mại điện tử thông qua các mạng xã hội như: Facebook, zalo, instagram...
Bổ sung quy định Website thương mại điện tử của thương nhân nước ngoài
Bổ sung quy định Website thương mại điện tử của thương nhân nước ngoài
Trên cơ sở văn bản đề nghị của Bộ Công Thương, Bộ Công an có văn bản nêu rõ ý kiến chấp thuận hoặc không chấp thuận đề nghị của nhà đầu tư, gửi lại Bộ Công Thương trong vòng 20 ngày kể từ ngày nhận được văn bản đề nghị của Bộ Công Thương.
Bộ Công Thương đẩy mạnh bảo vệ thông tin cá nhân trong thương mại điện tử
Bộ Công Thương đẩy mạnh bảo vệ thông tin cá nhân trong thương mại điện tử
Bên cạnh đó, những tranh chấp về các vấn đề liên quan đến quá trình giao dịch cũng khiến người dùng chưa thực sự hào hứng với thương mại điện tử. Để xử lý vấn đề này, VECITA đang nghiên cứu và xây dựng cơ chế giải quyết chanh chấp, khiếu nại.
Có cần đăng ký với Bộ Công Thương khi bán hàng trên Mạng Xã Hội?
Có cần đăng ký với Bộ Công Thương khi bán hàng trên Mạng Xã Hội?
Về mặt bản chất và phương thức tổ chức, hoạt động kinh doanh trên các mạng xã hội cũng giống với hoạt động kinh doanh trên sàn giao dịch thương mại điện tử. Tuy nhiên, người bán hàng trên đó không phải đăng ký với Bộ Công...
Điều kiện thiết lập website thương mại điện tử bán hàng
Điều kiện thiết lập website thương mại điện tử bán hàng
Căn cứ Thông tư quy định về quản lý website thương mại điện tử: Thông tư số 47/2014/TT-BTC ngày 5/12/2014 của Bộ Công Thương quy định về quản lý website thương mại điện tử, có hiệu lực kể từ ngày 20/1/2015, được sửa đổi...

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

Livestream bán hàng online có phải nộp thuế không?
Livestream bán hàng online có phải nộp thuế không?
Trước vấn đề này, Bộ Tài chính cho biết, theo quy định của pháp luật thuế hiện hành, cá nhân kinh doanh không phân biệt kinh doanh theo hình thức truyền thống hay kinh doanh thương mại điện tử, livestream bán hàng trên nền tảng mạng xã...