×"Chúng tôi không cố gắng trở thành công ty lớn nhất. Chúng tôi muốn trở thành người giỏi nhất trong lĩnh vực của mình cam kết lâu dài với lĩnh vực này"
×"Chúng tôi không cố gắng trở thành công ty lớn nhất. Chúng tôi muốn trở thành người giỏi nhất trong lĩnh vực của mình cam kết lâu dài với lĩnh vực này"

Website của doanh nghiệp có phải là website thương mại điện tử?

TMĐT chỉ là một trong các phương thức tiến hành hoạt động thương mại. Thương nhân, tổ chức, cá nhân khi xây dựng website để giới thiệu sản phẩm, dịch vụ, kể cả việc không có chức năng đặt hàng trực tuyến, giỏ hàng, thanh toán… thì họ vẫn đang thực hiện hoạt động xúc tiến thương mại, một phần của hoạt động thương mại với mục đích sinh lợi.

(Chinhphu.vn) – Theo phản ánh của ông Ngô Đạt Trí, hiện nay, các doanh nghiệp (DN) nhỏ đang phát triển website để trưng bày sản phẩm, chưa có giá, giỏ hàng, tính năng đặt hàng, tính năng giao dịch trực tuyến, nhưng bị gán tên là website thương mại điện tử và bên kiểm tra bắt buộc DN phải thông báo, đăng ký với Bộ Công Thương, nếu không sẽ bị phạt tiền.

Website của doanh nghiệp thuộc loại web nào

Ông Trí khẳng định đây là một rào cản, gây khó dễ cho các doanh nghiệp đang trong giai đoạn phát triển. Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến phản ánh, kiến nghị của người dân, ông Trí đề nghị xem xét, khái niệm website thương mại điện tử (TMĐT) được gán chung cho tất cả các website sản phẩm cơ bản sẽ đi ngược với định nghĩa trên thế giới.

Về vấn đề này, Bộ Công Thương trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 25 Nghị định số 52/2013/NĐ-CP ngày 16/5/2013 của Chính phủ về TMĐT thì: “website TMĐT bán hàng là website TMĐT do các thương nhân, tổ chức, cá nhân tự thiết lập để phục vụ hoạt động xúc tiến thương mại, bán hàng hoá hoặc cung ứng dịch vụ của mình”. Điều 27 Nghị định này quy định, khi vận hành website TMĐT bán hàng, doanh nghiệp cần thực hiện thủ tục thông báo với Bộ Công Thương.

Khoản 10 Điều 3 Luật Thương mại quy định: “Xúc tiến thương mại là hoạt động thúc đẩy, tìm kiếm cơ hội mua bán hàng hoá và cung ứng dịch vụ, bao gồm hoạt động khuyến mại, quảng cáo thương mại, trưng bày, giới thiệu hàng hoá, dịch vụ và hội chợ, triển lãm thương mại”.

TMĐT chỉ là một trong các phương thức tiến hành hoạt động thương mại. Thương nhân, tổ chức, cá nhân khi xây dựng website để giới thiệu sản phẩm, dịch vụ, kể cả việc không có chức năng đặt hàng trực tuyến, giỏ hàng, thanh toán… thì họ vẫn đang thực hiện hoạt động xúc tiến thương mại, một phần của hoạt động thương mại với mục đích sinh lợi.

Trong bối cảnh hoạt động kinh doanh, thương mại ngày càng phát triển dựa trên các ứng dụng công nghệ, website là phương tiện rất hiệu quả trong việc cung cấp thông tin, dẫn dắt người tiêu dùng tiếp cận với hàng hoá, dịch vụ. Tuy nhiên, website cũng là phương tiện có tính linh hoạt cao, thông tin dễ xoá dấu vết, cấu trúc thông tin và các tính năng của website có thể dễ dàng thay đổi.

Do đó, yêu cầu của Nghị định số 52/2013/NĐ-CP về nghĩa vụ thông báo của chủ các website TMĐT bán hàng là yêu cầu có tính phổ quát, áp dụng chung đối với mọi loại hình website phục vụ cho hoạt động thương mại, từ website trưng bày, giới thiệu hàng hoá, dịch vụ cho đến website có tính năng đặt hàng trực tuyến, không phân biệt cấu trúc của website là đơn giản hay phức tạp.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 25 Nghị định số 52/2013/NĐ-CP ngày 16/5/2013 của Chính phủ về TMĐT, chủ sở hữu website TMĐT bán hàng phải thực hiện thông báo với cơ quan quản lý nhà nước.

Thủ tục “Thông báo website TMĐT bán hàng” được thực hện trực tuyến cấp độ 4 (cấp độ cao nhất của dịch vụ công trực tuyến) tại Cổng thông tin Quản lý hoạt động TMĐT của Bộ Công Thương – www.online.gov.vn. Khi tiến hành thông báo, doanh nghiệp chỉ cần cung cấp địa chỉ website, loại hình website, lĩnh vực kinh doanh/hoạt động, địa chỉ trụ sở và một số thông tin cơ bản khác của chủ sở hữu website. Nguồn: http://baochinhphu.vn/Tra-loi-cong-dan/Website-cua-DN-co-phai-la-website-thuong-mai-dien-tu/330710.vgp

Hiện tại chúng tôi đang có chương trình khuyến mãi thiết kế web bán hàng được thiết kế logo miễn phí + tên miền + hosting + hướng dẫn quảng cáo marketing online miễn phí. Hãy liên hệ chúng tôi để biết thêm chi tiết. Xem thêm dịch vụ thiết kế website trọn gói.

Bạn muốn===>Tìm hiểu thêm
Website của doanh nghiệp có phải là website thương mại điện tử? TMĐT chỉ là một trong các phương thức tiến hành hoạt động thương mại. Thương nhân, tổ chức, cá nhân khi xây dựng website để giới thiệu sản phẩm, dịch vụ, kể cả việc không có chức năng đặt hàng trực tuyến, giỏ hàng, thanh toán…
4.65 sao của 2310 phiếu bầu
Website của doanh nghiệp thuộc loại web nào
Website của doanh nghiệp thuộc loại web nào
Kinh doanh Liên hệ Liên hệ Liên hệ

BÀI VIẾT CÙNG CHỦ ĐỀ

Hướng dẫn đăng ký web với bộ công thương
Hướng dẫn đăng ký web với bộ công thương
Để đảm bảo quyền lợi của khách hàng khi thiết kế web và sử dụng web online. THIẾT KẾ WEB CHUẨN SEO khuyến cáo khách hàng hãy đăng ký khai báo web với Bộ Công Thương  (Theo Thông tư 47/2014/TT-BCT)
Đăng ký website thương mại điện tử với Bộ Công Thương mất bao lâu
Đăng ký website thương mại điện tử với Bộ Công Thương mất bao lâu
Trong thời hạn 30 ngày làm việc kể từ khi nhận được thông báo yêu cầu bổ sung thông tin ở Bước 4 theo quy định tại Khoản 2 Điều này, nếu thương nhân, tổ chức không có phản hồi thì hồ sơ đăng ký trên hệ thống sẽ bị chấm dứt và thương nhân, tổ chức phải tiến hành đăng ký lại từ đầu.
Cá nhân có được thành lập website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử?
Cá nhân có được thành lập website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử?
Theo quy định tại Khoản 3, Điều 8 Thông tư số 47/2014/TT-BCT về quản lý website thương mại điện tử đã quy định đối tượng thông báo website thương mại điện tử web bán hàng là cá nhân đã được cấp mã số thuế cá nhân và...
Quy định mới website thương mại điện tử luật thương mại điện tử 2022
Quy định mới website thương mại điện tử luật thương mại điện tử 2022
Như vậy, từ ngày 01/01/2022, bên cạnh hình thức hoạt động của sàn giao dịch thương mại điện tử thông qua website như trước đây, thương nhân, tổ chức còn được thực hiện hoạt động thương mại điện tử thông qua các mạng xã hội như: Facebook, zalo, instagram...
Bổ sung quy định Website thương mại điện tử của thương nhân nước ngoài
Bổ sung quy định Website thương mại điện tử của thương nhân nước ngoài
Trên cơ sở văn bản đề nghị của Bộ Công Thương, Bộ Công an có văn bản nêu rõ ý kiến chấp thuận hoặc không chấp thuận đề nghị của nhà đầu tư, gửi lại Bộ Công Thương trong vòng 20 ngày kể từ ngày nhận được văn bản đề nghị của Bộ Công Thương.
Bộ Công Thương đẩy mạnh bảo vệ thông tin cá nhân trong thương mại điện tử
Bộ Công Thương đẩy mạnh bảo vệ thông tin cá nhân trong thương mại điện tử
Bên cạnh đó, những tranh chấp về các vấn đề liên quan đến quá trình giao dịch cũng khiến người dùng chưa thực sự hào hứng với thương mại điện tử. Để xử lý vấn đề này, VECITA đang nghiên cứu và xây dựng cơ chế giải quyết chanh chấp, khiếu nại.
Có cần đăng ký với Bộ Công Thương khi bán hàng trên Mạng Xã Hội?
Có cần đăng ký với Bộ Công Thương khi bán hàng trên Mạng Xã Hội?
Về mặt bản chất và phương thức tổ chức, hoạt động kinh doanh trên các mạng xã hội cũng giống với hoạt động kinh doanh trên sàn giao dịch thương mại điện tử. Tuy nhiên, người bán hàng trên đó không phải đăng ký với Bộ Công...
Điều kiện thiết lập website thương mại điện tử bán hàng
Điều kiện thiết lập website thương mại điện tử bán hàng
Căn cứ Thông tư quy định về quản lý website thương mại điện tử: Thông tư số 47/2014/TT-BTC ngày 5/12/2014 của Bộ Công Thương quy định về quản lý website thương mại điện tử, có hiệu lực kể từ ngày 20/1/2015, được sửa đổi...

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

Livestream bán hàng online có phải nộp thuế không?
Livestream bán hàng online có phải nộp thuế không?
Trước vấn đề này, Bộ Tài chính cho biết, theo quy định của pháp luật thuế hiện hành, cá nhân kinh doanh không phân biệt kinh doanh theo hình thức truyền thống hay kinh doanh thương mại điện tử, livestream bán hàng trên nền tảng mạng xã...